ಕೊರೊನಾ ಆತಂಕದ ಮಧ್ಯೆ ಮೆದುಳು ತಿನ್ನುವ ಡೆಡ್ಲಿ ನೇಗ್ಲೇರಿಯಾ ಪೌಲೆರಿ ಅಮೀಬಾ ವೈರಸ್!

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್​-19 ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರಿ ತಳಿಯ ಹಾವಳಿ ನಡುವೆ, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾದಲ್ಲಿ ನೇಗ್ಲೇರಿಯಾ ಫೌಲೆರಿ ಸೋಂಕಿಗೆ 50 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ. ನೇಗ್ಲೇರಿಯಾ ಫೌಲೆರಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣ ಇದಾಗಿದೆ. ಅಮಿಬಾ ರೀತಿ ಇರುವ ಇದು ಮೆದುಳು ತಿನ್ನುವ ಡೆಡ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಆಗಿದೆ ಎಂದು ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್​ನಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಕೊರಿಯಾಕ್ಕೆ ಹಿಂದಿರುಗುವ ಮುನ್ನ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ತಂಗಿದ್ದರು. ನಂತರ ಕೊರಿಯಾಗೆ ಆಗಮಿಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ 10 ರಂದು ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕೊರಿಯಾ ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಸಂಸ್ಥೆ (ಕೆಡಿಸಿಎ) ಸಂಶೋಧನೆ ಮೂಲಕ ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ.

ನೇಗ್ಲೇರಿಯಾ ಏಕಕೋಶೀಯ ಜೀವಿಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕವಾಗಿದೆ. ಸರೋವರಗಳು, ನದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಣ್ಣು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಿಹಿನೀರಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಾದ್ಯಂತ ಮುಕ್ತ-ಜೀವನದ ಅಮೀಬಾ ರೀತಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಇದನ್ನು ಅಮೀಬಾ ವೈರಸ್ ಅಂತಲೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೇವಲ ನೈಗ್ಲೇರಿಯಾ ಫೌಲೆರಿ ಸೋಂಕು ಮನುಷ್ಯನಿಗೆ ತಗುಲುತ್ತದೆ.

ಅಮೆರಿಕಾ ಮೂಲದ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಡಿಸೀಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರಿವೆನ್ಷನ್ ಪ್ರಕಾರ, ನೇಗ್ಲೇರಿಯಾ ಫೌಲೆರಿ ಅಮೀಬಾ ಮೂಗಿನ ಮೂಲಕ ದೇಹವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿ ನಂತರ ಮೆದುಳಿನವರೆಗೂ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ. ಬಳಿಕ ಅಂಗಾಂಗಗಳವರೆಗೂ ತಲುಪಿ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿರುವ ನರಗಳಿಗೂ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಮೀಬಿಕ್ ಮೆನಿಂಗೊಎನ್ಸೆಫಾಲಿಟಿಸ್ ಎಂಬ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಸೋಂಕನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದೆ.

ಬಿಸಿಲು ಹೆಚ್ಚಿದಾಗ ಈ ಸೋಂಕು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲದೆ ನೀರಿನ ತಾಪಮಾನ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ಇದು ನೀರಿನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಏಕ-ಕೋಶದ ಒಳನುಸುಳುವಿಕೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಮೀಬಿಕ್ ಮೆನಿಂಗೊಎನ್ಸೆಫಾಲಿಟಿಸ್ ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ತಲೆಯ ಮುಂಭಾಗ ಹೆಚ್ಚು ನೋವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ರೋಗದ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು:ಜ್ವರ,ವಾಕರಿಕೆ ವಾಂತಿ,ಕುತ್ತಿಗೆ ಬಿಗಿಯುವಿಕೆ
ಈ ರೋಗದ ಸ್ಥಿತಿ ಗಂಭೀರವಾಗಿದ್ದರೆ, ರೋಗಗ್ರಸ್ತವಾಗುವಿಕೆಗಳು, ಬದಲಾದ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿ, ಭ್ರಮೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೋಮಾಕ್ಕೆ ಜಾರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇರುತ್ತದೆ.
1962 ರಿಂದ 2021 ರವರೆಗೆ ಈ ಸೋಂಕಿಗೆ ತುತ್ತಾಗಿದ್ದ 154 ಮಂದಿಯಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 4 ಮಂದಿ ಮಾತ್ರ ಬದುಕುಳಿದಿದ್ದರು