ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಗರಂ

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಮಹಿಳಾ ಆರೋಪಿಯ ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸುವುದು ಆಕೆಯ ದೈಹಿಕ ಸಮಗ್ರತೆಗೆ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಆಗುತ್ತದೆ

ಕನ್ಯತ್ವವು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ, ಕನ್ಯತ್ವ ಶುದ್ಧತೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ‘ಸೆಕ್ಸಿಸ್ಟ್’ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.ಮಹಿಳಾ ಆರೋಪಿಗೆ ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸುವ ಪದ್ಧತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ತೀವ್ರ ಅತೃಪ್ತಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದು, ‘ಕನ್ಯತ್ವ’ ಎಂಬ ಪದವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು.ಆದರೆ, ಇದು ಮಹಿಳೆಯ “ಶುದ್ಧತೆಯ ಗುರುತು” ಆಗಿದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದ ನ್ಯಾಯಾಲಯ, ಅಂತಹ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವುದು ಘನತೆಯ ಹಕ್ಕಿನ ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಮತ್ತು ಅಮಾನವೀಯ ವರ್ತನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.ಸನ್ಯಾಸಿನಿಯೊಬ್ಬರ ಮೇಲಿನ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಕೇಂದ್ರೀಯ ತನಿಖಾ ದಳ(ಸಿಬಿಐ) 2008 ರಲ್ಲಿ “ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆ”ಗೆ ಒಳಗಾಗುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸಿಸ್ಟರ್ ಮನವಿಯ ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಸ್ವರಣಾ ಕಾಂತ ಶರ್ಮಾ ನೇತೃತ್ವದ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಈ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ.

ಹೆಣ್ಣಿನ “ಪಾಲನಾ ಘನತೆ” ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ಪೊಲೀಸ್ ಕಸ್ಟಡಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗಲೂ ಗೌರವದಿಂದ ಬದುಕುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಒತ್ತಿಹೇಳಿದೆ.”ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಅಥವಾ ಪೊಲೀಸ್ ಆಗಿರಲಿ, ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿರುವ ಆರೋಪಿಗಳು ಅಥವಾ ಬಂಧನದಲ್ಲಿರುವ ಮಹಿಳಾ ಬಂಧಿತರ ಮೇಲೆ ನಡೆಸಿದ ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಅಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಮತ್ತು ಘನತೆಯ ಹಕ್ಕನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಂವಿಧಾನದ 21 ನೇ ವಿಧಿಯ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದರು.

ಮಹಿಳಾ ಆರೋಪಿಯ ಕನ್ಯತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸುವುದು ಆಕೆಯ ದೈಹಿಕ ಸಮಗ್ರತೆಗೆ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಆಗುತ್ತದೆ, ಆಕೆಯ ಮಾನಸಿಕ ಸಮಗ್ರತೆಯ ಮೇಲೆ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅಪರಾಧ ಎಸಗಿದಾಗ ಅಥವಾ ಬಂಧಿಸಿದಾಗಲೂ ಘನತೆಯ ಹಕ್ಕನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಮನ್ನಾ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಗಮನಿಸಿದೆ