ಹೊಸ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ,ಇಡೀ ದೇಶವು ಅದನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದೆ: ಅಮಿತ್ ಶಾ

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಗಾಂಧಿನಗರ, ಮಾ 20 ಹೊಸ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯನ್ನು (ಎನ್‌ಇಪಿ) ಎಲ್ಲರೂ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳಿಂದಾಗಿ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ ಈ ಹಿಂದೆ ಎನ್‌ಇಪಿಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ ಇಡೀ ದೇಶವು ಅದನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಹೇಳಿದರು.ಭಾನುವಾರ ಗುಜರಾತ್‌ನ ಕೇಂದ್ರೀಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ 4ನೇ ಘಟಿಕೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪದವೀಧರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಶಾ, ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಸಂಕುಚಿತ ಚಿಂತನೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಿಂದ ಹೊರತರಲು ಎನ್‌ಇಪಿ 2020 ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಶಿಕ್ಷಕರು ಅದನ್ನು “ರೇಖೆಗಳ ನಡುವೆ” ಓದಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಗಳು ವಿವಾದಗಳಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಹಿಂದೆ ಎರಡು NEP ಗಳು ಇದ್ದವು ಮತ್ತು ಯಾವಾಗಲೂ ವಿವಾದಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿವೆ. ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕಾಗಿ ಅನೇಕ ಆಯೋಗಗಳನ್ನು ಸಹ ರಚಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಅವುಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ವಿವಾದಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿವೆ. ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಅವರು, ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಾಂತದೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸುವ ಮತ್ತು ಆ ಸಿದ್ಧಾಂತದ ಅಚ್ಚಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ನಾವು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ.ಆದರೆ 2022 ರಲ್ಲಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಖರೀದಿಸಿದ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಯಾರೂ ಪ್ರತಿಭಟಿಸಲು ಅಥವಾ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಇಡೀ ಸಮಾಜವು ಅದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇಡೀ ದೇಶವು ಅದನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಮುಂದಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಶಿಕ್ಷಕರಿಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹೊಸ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಮನವಿ ಮಾಡಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಅದನ್ನು “ರೇಖೆಗಳ ನಡುವೆ” ಓದಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯು ಭಾರತೀಯ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಸಂಕುಚಿತ ಚಿಂತನೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಿಂದ ಹೊರತರಲಿದೆ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಅವರ ಬಾಲ್ಯದಿಂದ ಅವರ ಶಿಕ್ಷಣದ ಕೊನೆಯವರೆಗೂ ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಶಿಕ್ಷಣದ ಗುರಿಯು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾನವನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವುದು, ಮತ್ತು ಈ ಎನ್‌ಇಪಿ ನಿಮಗೆ ಹಾಗೆ ಆಗಲು ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಹೊಸ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀತಿಯ ಕಾರ್ಯವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಭಾವನೆಗಳಿಂದ ತುಂಬಿರುವ ಅಂತಹ ನಾಗರಿಕನನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು. ಜೊತೆಗೆ ಲೋಕಕಲ್ಯಾಣ,’’ ಎಂದರು.

25 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ತನ್ನ ಶತಮಾನೋತ್ಸವವನ್ನು ಆಚರಿಸುವಾಗ ದೇಶಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಷಾ ಪದವೀಧರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದರು.ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ 130 ಕೋಟಿ ಜನರು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಿದರೆ ಸಾಕು, ದೇಶವನ್ನು ಶ್ರೇಷ್ಠಗೊಳಿಸಲು, 130 ಕೋಟಿ ಜನರು ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ನಡೆದರೆ, ದೇಶವು 130 ಕೋಟಿ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಗೃಹ ಸಚಿವರು ಹೇಳಿದರು.