ಮಗುವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿದ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು: ದಿಲ್ಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಮಗುವಿನ ಜೈವಿಕ ತಂದೆ ಆ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ತೊರೆದಿದ್ದ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಮಗುವಿನ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು ಎಂದು ದಿಲ್ಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಮಹತ್ವದ ತೀರ್ಪು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಮಗು ಜನಿಸುವ ಮೊದಲೇ ತಾಯಿಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿ ಹೋಗಿದ್ದ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ, ಹೊಸ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅನ್ನು ಮಗುವಿಗೆ ನೀಡುವಂತೆ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಕೋರ್ಟ್ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದೆ.

ಸ್ವಂತ ತಂದೆ ಮಗುವನ್ನು ತೊರೆದಿದ್ದರೆ, ಮಗುವಿನ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು ಎಂಬ ಮಹತ್ವದ ಆದೇಶವನ್ನು ದಿಲ್ಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ನೀಡಿದೆ. ಒಂಟಿ ಮಹಿಳೆಯ ಪರವಾಗಿ ಅರ್ಜಿಯ ತೀರ್ಪು ಪ್ರಕಟಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಈ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದೆ.

ಏಪ್ರಿಲ್ 19 ರಂದು ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಕ ಮಗನ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ ಕೋರಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು. ತಾನು ಒಂಟಿ ಪೋಷಕಳಾಗಿದ್ದು ಹಾಗೂ ಪತಿ ತಂದೆಯು ಮಗು ಹುಟ್ಟುವ ಮೊದಲೇ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಬೇರ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದರು.ಅಲ್ಲದೇ, ವಿಚ್ಚೇದನ ಒಪ್ಪಂದ ಪ್ರಕಾರ ಮಗುವಿನ ತಂದೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಭೇಟಿಯ ಹಕ್ಕುಗಳಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಕ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಜೀವನಾಂಶ ಕೂಡ ಪಾವತಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅರ್ಜಿದಾರರು ಕೋರ್ಟ್‌ ಗಮನಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದೆಲ್ಲವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಿದ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಪ್ರತಿಭಾ ಎಂ ಸಿಂಗ್, ಈ ಪ್ರಕರಣದ ವಿಶೇಷ ಹಾಗೂ ವಿಚಿತ್ರ ಸನ್ನಿವೇಶವನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು, ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವಂತೆ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ ಕೇಂದ್ರದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದರು. ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಗುವಿನ ಪರವಾಗಿ ಅದರ ತಂದೆಯ ಹೆಸರು ಇಲ್ಲದೆ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅನ್ನು ಮರು ಮುದ್ರಿಸಿ ನೀಡುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸಿದರು.

ಮಗುವನ್ನು ತಾಯಿಯು ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಬೆಳೆಸಿರುವುದಾಗಿ ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಇದು ತಂದೆಯು ಮಗುವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತೊರೆದ ಪ್ರಕರಣವಾಗಿದೆ. ಯಾವುದೇ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಅವರನ್ನು ಹೊತ್ತುಕೊಂಡಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ಷನ್‌ ಹಾಗೂ ಸಬ್‌ ಸೆಕ್ಷನ್‌ನ 8ರ ಷರತ್ತು 4.5.1 ಮತ್ತು ಸಬ್‌ ಸೆಕ್ಷನ್‌ 9ರ ಷರತ್ತು 4.1 ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ,” ಎಂದು ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಪ್ರತಿಭಾ ಸಿಂಗ್‌ ಅವರಿದ್ದ ನ್ಯಾಯಪೀಠ ಹೇಳಿದೆ. ವಿಶೇಷ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮಗುವಿನ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ಅಳಿಸಲು ಮತ್ತು ತಂದೆಯ ಹೆಸರಿಲ್ಲದೇ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಕ ಮಗುವಿನ ಪರವಾಗಿ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ ನೀಡಬಹುದು. ಜತೆಗೆ ಸರ್‌ನೇಮ್ ಕೂಡ ಬದಲಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಕೋರ್ಟ್‌ ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಉದ್ಭವಿಸುವ ವಾಸ್ತವಿಕ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳನ್ನು ಆಧಾರಿಸಿ ಅಂತಹ ವಿನಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಕಠಿಣ ಅಥವಾ ತರಾತುರಿಯ ನಿಯಮವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುವುದು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪೀಠ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಪೋಷಕರ ನಡುವೆ ವೈವಾಹಿಕ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದಿಂದ ಅವರು ಪರಸ್ಪರ ದೂರವಾಗುವ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಇವೆ. ಇಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಗುವಿನ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಕೋರ್ಟ್ ಸೂಚನೆ ಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಮಗುವಿನ ಹಾಲಿ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ತಂದೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ಅಳಿಸುವಂತೆ ಅಥವಾ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ತಂದೆಯ ಹೆಸರು ಇಲ್ಲದೆ ಇರುವ ಹೊಸ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ವಿತರಿಸುವಂತೆ ಕೋರಿ ಒಂಟಿ ತಾಯಿ ಹಾಗೂ ಆಕೆಯ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಗ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು