ಮಹಿಳೆಯರು ನಾಗಾಸಾಧು ಆಗುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯೇ ಬಹಳ ವಿಚಿತ್ರ.! ನಿಗೂಢ ಲೋಕದ ವಿಸ್ಮಯಕಾರಿ ವಿಚಾರ

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದಲ್ಲಿ ಪುರುಷ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳಂತೆ ಸ್ತ್ರೀ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳೂ ಇದ್ದಾರೆ. ಋಷಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಂತರ ಈ ಭ್ರಾತೃತ್ವವು ಬಹಳ ಕಠಿಣ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಜೀವನವು ತುಂಬಾ ನಿಗೂಢವಾಗಿದೆ. ಸ್ತ್ರೀ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶ ಭಸ್ಮ, ರುದ್ರಾಕ್ಷ ಮಣಿ, ಉದ್ದನೆಯ ವಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಮೈಮೇಲೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ನಿಗೂಢವಾಗಿ ಕಾಣುವ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳ ಲೋಕವೂ ಅವರಂತೆಯೇ ನಿಗೂಢ. ಆದರೆ, ಗಂಡು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣು ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳಂತೆ ಹೆಣ್ಣು ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳೂ ಇದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಕೆಲವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಪುರುಷ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಬೆತ್ತಲೆಯಾಗಿಯೇ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೈಮೇಲೆ ಭಸ್ಮವನ್ನು ಮೈಮೇಲೆ ಮಾತ್ರ ಹಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಹಣೆಯ ಮೇಲೆ ತಿಲಕವನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೈ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಮಾಲೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ರೆನೆ. ಎಷ್ಟೇ ಚಳಿ ಇದ್ದರೂ ಈ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಬಟ್ಟೆ ಧರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಈಗ ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ತ್ರೀ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಕೂಡ ಪುರುಷ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳಂತೆ ಬೆತ್ತಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಜನರಲ್ಲಿ ಮೂಡುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಮಹಿಳಾ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಬೆತ್ತಲೆಯಾಗಿಯೇ ಇರುತ್ತಾರೆಯೇ?
ನಾಗ ಋಷಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಋಷಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಂತರ ಭ್ರಾತೃತ್ವವು ಇತರ ಋಷಿಗಳಿಗಿಂತ ಬಹಳ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ.ನಾಗಾ ಸನ್ಯಾಸಿಯಾಗುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯೂ ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಪಂಚದಿಂದ ದೂರವಿರುತ್ತಾರೆ. ಕಾಡು ಮತ್ತು ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರುತ್ತಾರೆ. ವಿಶೇಷ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಈ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಜಗತ್ತಿನ ಮುಂದೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ನಾವು ಮಹಿಳಾ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರೆ, ಅವರು ಇನ್ನೂ ಕಡಿಮೆ ಕಾಣುತ್ತಾರೆ. ಸ್ತ್ರೀ ನಾಗಾ ಸನ್ಯಾಸಿಯಾಗುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಅವರ ಜೀವನವೂ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ. ಸ್ತ್ರೀ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಒಂದೇ ಒಂದು ಹೊಲಿಗೆ ಹಾಕದ ಕೇಸರಿ ಬಣ್ಣದ ಬಟ್ಟೆಯನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಸ್ತ್ರೀ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ಪುರುಷ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳಂತೆ ಧುನಿ ಭಸ್ಮ, ಮಾಲೆ, ತಿಲಕವನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ. 

ಮಹಿಳಾ ನಾಗಾ ಸಾಧುಗಳು ದೇವರ ಪಾದಕ್ಕೆ ಶರಣಾಗಿ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಕಠಿಣ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಇದರ ನಂತರ, ಗುರುಗಳು ಅವನ ಧ್ಯಾನ ಮತ್ತು ತಪಸ್ಸನ್ನು ನೋಡಿದ ನಂತರ ನಾಗಾ ಸಾಧುವಿನ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಇದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಈ ಮಹಿಳೆಯರು ತಾವೇ ತಮ್ಮ ದೇಹದಾನ ಮಾಡಬೇಕು, ತಲೆ ಬೋಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡುಗಳು, ಪರ್ವತಗಳು ಮತ್ತು ಗುಹೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮೂಲಕ ದೇವರಿಗೆ ಭಕ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಮಾಘಮೇಳ, ಕುಂಭ, ಮಹಾಕುಂಭ ಇತ್ಯಾದಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಪವಿತ್ರ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲು ಹೊರಬರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಮರಳುತ್ತಾರೆ.